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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

TAARIFA YA WAZIRI WA NCHI OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

(MUUNGANO NA MAZINGIRA), MHE. DKT. SELEMANI S. JAFO (MB.) 

KWA WAHARIRI , KUHUSU USHIRIKI NA MSIMAMO WA TANZANIA 

KWENYE MAJADILIANO YA MKUTANO WA 28 WA NCHI 

WANACHAMA WA MKATABA WA UMOJA WA MATAIFA KUHUSU 

MABADILIKO YA TABIANCHI UTAKAOFANYIKA TAREHE 30 

NOVEMBA  - 12 DISEMBA 2023 , DUBAI, UMOJA WA FALME ZA 

KIARABU. TAREHE 17/11/2023 MAHALI UKUMBI WA MIKUTANO WA 

NEMC DAR ES SALAAM 

. 

Ndugu wanahabari, 

Mabadiliko ya tabianchi ni suala ambalo linaleta changamoto nyingi duniani kutokana 

na athari zake kiuchumi, mazingira, utamaduni na kijamii. Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ni nchi Mwanachama wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko 

ya Tabianchi. Lengo kuu la Mkataba huu pamoja na masuala mengine ni kuongeza 

juhudi katika kupunguza ongezeko la gesijoto katika anga, linalotokana  na shughuli za 

binadamu, kuwa linapungua ili lisifikie katika kiwango ambacho hakitaleta athari kwa 

binadamu na mazingira. Aidha, mkataba huu unalenga katika kuziwezesha Nchi 

Wanachama  katika uhimilivu wa athari za mabadiliko ya tabianchi. 

 

Mkutano wa ishirini na nane ujulikanao kama COPs (“Conference of Parties – COP28) 

wa Nchi Wanachama wa Mkataba huu utafanyika Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu 

kuanzia tarehe 30 Novemba hadi 12 Disemba 2023 na unatarajiwa kuhudhuriwa na 

washiriki zaidi ya elfu 80,000 wakiwemo; Wakuu wa Nchi na Serikali, Mawaziri, 

wanasayansi, wanataaluma, watafiti; vijana, wanawake, wanasiasa, wafanyabiashara, 

wawekezaji na wanahabari, nguli kutoka mataifa mbalimbali duniani. 
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Ndugu wanahabari, 

Mkutano huu wa Nchi Wanachama chini ya mkataba wa mabadiliko ya Tabianchi 

unafanyika kila mwaka kwa mzunguko wa mabara yote Matano yaani (i.e., 

Afrika, Amerika, Asia, Ulaya na Latin Amerika). Kwa mwaka 2022, Mkutano wa 

27 wa Nchi Wanachama wa Mabadiliko ya Tabianchi ulifanyika Sharm el Sheikh, 

Misri ambapo, Jamhuri za Muungano wa Tanzania ilishiriki mkutano huo ulioleta 

mafanikio makubwa sana kwa nchi.  

Kwa kuwambusha umma kuhusu baadhi ya manufaa na mafanikio ambayo 

yamepatikana kutokana na ushiriki wa nchi katika mkutano huo ni pamoja na: -

Upatikanaji wa miradi ya nishati jadidifu ambayo itafadhiliwa na Benki ya Dunia kwa 

Dola za Marekani kiasi cha  bilioni  kumi na nane (18), Taasisi ya Afrika 50 na Shirika la 

Nishati la Afrika kwa kushirikiana na kampuni ya China Renewable Energies. Wizara ya 

Nishati imeshakamilisha na kuasini mikataba na taasisi ya kampuni ya Equinor na  

kampuni ya TAQA ARABIA; tarehe 5 Septemba, 2023, Tanzania imeasaini Hati ya 

Makubaliano ya Mashirikiano na Serikali ya Norway kuhusu masuala ya mabadiliko ya 

tabianchi; Shirika la 2050 Pathways limekubali kusaidia Tanzania kuandaa Mkakati wa 

upunguzaji gesi joto; Shirika la Uhifadhi la Kimataifa (TNC)  limefadhili tathmini ya awali 

kwa ajili ya kuandaa Mpango wa Matumizi ya Bahari (Marine Spatial Plan); na Tanzania 

imejiunga na taasisi mbalimbali zinazoshughulikia na masuala ya mabadiliko ya 

tabianchi. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Kutokana na mafanikio hayo, tuliyoyapata katika mkutano wa 27, Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania kwa mwaka huu imejipanga vizuri zaidi kuelekea katika ushiriki wa 

Mkutano wa 28 (COP28) unaotarajiwa kufanyika Dubai, katika Nchi za Umoja wa Falme 

za Uarabuni kuanzia tarehe 30 Novemba hadi 12 Desemba 2023. Kauli Mbiu ya 

Kimataifa kwa mwaka 2023 ni “UNITE, ACT and DELIVER” na  Kauli mbiu ya Kitaifa 

kuelekea mkutano huo ni “Kuimarisha Kilimo Himilivu na Uchumi wa Buluu katika 

Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi”. Ujumbe wa Tanzania unatarajia 

kuongozwa na Rais wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan.  

Katika kuwezesha ushiriki wenye tija, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeandaa 

Msimamo wa Nchi kwa ajili ya kulinda na kutetea maslahi ya Taifa katika majadiliano 

yatakayofanyika katika mkutano huo. Msimamo huo umeandaliwa kwa kuzingatia Sera, 

Mipango na Mikakati ya Taifa,  pamoja na ushirikiano na makundi ya nchi.  

Ndugu Wanahabari, 
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Mkutano wa COP28 umetanguliwa na mikutano mingine ya kikanda na kimataifa. 

Mikutano hiyo inalenga kuziandaa nchi na makundi husika kuwa na misimamo ya 

pamoja kuhusu agenda na mada zitakazojadiliwa wakati wa mkutano wa COP 28. 

Mikutano hiyo ni pamoja na mikutano ya Maafisa Viungo wa Afrika, Mkutano wa Wiki ya 

Mabadiliko ya Tabianchi wa Afrika (Africa Climate Week), Mkutano wa LDC, AMCEN na 

LDC, Kundi la Afrika, Kundi la Afrika na China; Mikutano ya Wakuu wa Nchi na Serikali 

wa Umoja wa Afrika (Africa Climate Week) na Mkutano wa Umoja wa  Mataifa (United 

Nations General Assembly -UNGA). Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilishiriki katika 

mikutano hiyo na kuweka bayana msimamo wake pamoja na kushawishi nchi na 

makundi husika kuunga mkono msimamo wetu.  

Ndugu Wanahabari, 

Mkutano wa 28, utaendeshwa sanjari na mikutano ya pembezoni ambayo huandaliwa 

na taasisi mbalimbali za kimataifa zenye ithibati kwa kushirikiana na nchi wanachama 

kulingana na mahitaji ya kila nchi. Kwa muktadha huu, Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania imepanga kuendesha mkutano mkubwa wa pembezoni (Side Event) ambao 

utawaleta pamoja Wakuu wa Nchi na Serikali kutoka mataifa ya Afrika na mabara 

mengine, Sekta Binafsi na wanafanya biashara; taasisi zisizo za Serikali; Mashirika ya 

Umoja wa Mataifa; Taasisi za Fedha na washirika wa maendeleo. Lengo la mkutano 

huo ni kuwaleta pamoja wadau wote na kuvutia wawekezaji katika fursa za mabadiliko 

ya tabianchi zilizopo nchini. Mkutano huu unalenga katika kuongeza chachu ya 

uwekezaji wa kimataifa kwa kutumia fursa katika sekta kwa kuvutia wawekezaji kutoka 

maeneo mbalimbali duniani kote ili kufahamu fursa za uwekezaji zilizopo na 

zinazopatikana katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (Tanzania Bara 

na Zanzibar). Mkutano huu utaongozwa na Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Pamoja na mkutano mkuu wa COP28, kutakuwa na mikutano mingine ya uwili 

inayojulikana kama  (Bilateral Meetings) inayohusisha viongozi na wataalamu ambayo 

huandaliwa na nchi au taasisi husika. Katika mikutano hiyo Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania atakutana na viongozi mbalimbali 

na wakuu wa Nchi na Mashirika ya Kimataifa.  Aidha, pamoja na Mhe. Rais kufanya 

mikutano  hiyo, Mimi pamoja  na Mawaziri wenzangu na Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 

wa Rais na Makatibu wakuu kutoka Wizara za kisekta watakaoshiriki  tutapata fursa ya 

kuongea na wadau mbalimbali wa Kimataifa. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Lengo la Mikutano ya Uwili ni: kusaidia nchi katika utekelezaji wa miradi ya kukabiliana 

na mabadiliko ya tabianchi; kujenga uwezo wa nchi kuhusu masuala ya Hifadhi ya 
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Mazingira kwenye sekta ya kilimo, Mifugo, uvuvi, uchumi wa Buluu, nishati, na udhibiti 

wa Taka za Plastiki pamoja na kuiwezesha nchi kupata fursa ya nafasi za vijana katika 

mafunzo kwa vitendo (internship) kwenye Sekretarieti ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa 

kuhusu mabadiliko ya tabianchi na fursa ya upatikanaji wa ajira kwa vijana. 

Aidha lengo lingine la Mikutano ya Uwili ni: Kusaidia nchi kupata nafasi za vijana katika 

mafunzo kwa vitendo (internship) kwenye Sekretarieti ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa 

kuhusu mabadiliko ya Tabianchi;kusaidia nchi kupata ajira, kusaidia nchi katika 

utekelezaji wa miradi ya kukabiliana na mabadiliko ya Tabianchi, kujenga uwezo wa 

nchi kuhusu masuala ya Hifadhi ya Mazingira kwenye sekta ya kilimo, mifugo, uvuvi, 

uchumi wa Buluu, nishati, na udhibiti wa Taka za Plastiki 

 

Ndugu Wahariri; 

Nitumie fursa hii kuwashukuru ndugu zangu Wahariri kwa kuungana nasi katika kikao 

hiki na nisisitize kwamba Mkutano huu wa COP28  ni  sehemu muhimu ya kusaidia nchi 

yetu kupata, kuandaa na kutekeleza miradi ya kukabiliana na majanga 

yanayosababishwa na mabadiliko ya tabianchi, kujenga uwezo wa nchi kuhusu 

masuala ya Hifadhi ya Mazingira na kuongeza wigo kwa nchi katika kupata fursa za 

mafunzo na ajira kwa vijana katika ngazi za kimataifa. Hivyo niwaombe Wahariri 

kutumia kalamu zenu kuwafahamisha Watanzania kuhusu Mkutano huu Mkubwa 

ambao Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan atauongoza. 

 

Ndugu Wahariri; 

Ninapohitimisha taarifa yangu hii kwa umma, napenda kuwasisitiza tena tuendelee 

kushirikiana katika jitihada mbalimbali zinazofanywa na viongozi wetu hasa Rais wetu   

wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan mwana 

Mazingira nambari moja. Pia, tuendelee kuutangaza utalii wa Tanzania pamoja na 

masuala yote yanayohusu hifadhi ya Mazingira hapa nchini.  

 Napenda kutumia fursa hii kuwakaribisha wanahabari, wafanyabiashara, wawekezaji, 

watafiti, wataalam na wadau mbalimbali waliopo nchini kutumia fursa ya Mkutano wa 

COP28 kwa kuhakikisha nchi inaendelea kujitangaza na kuleta manufaa ya kijamii na 

kiuchumi kwa maendeleo ya wananchi wetu. 

 

Asanteni sana, 

Nawashukuru kwa kunisikiliza. 

 

MHE. DKT. SELEMANI SAIDI JAFO 
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WAZIRI WA NCHI OFISI YA MAKAMU WA RAIS - MUUNGANO NA MAZINGIRA 

 

 

 


